
MAWASILIANO: Katibu, Ofisi ya Rais,  Tume ya Utumishi wa Walimu, Mtaa wa Mtendeni S.L.P 353, DODOMA
Simu: +255 (26) 2322402-4 		  Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz  		  Tovuti: www.tsc.go.tz
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TOLEO NA. 21    JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)  NOVEMBA 2022

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki (Mb) akizungumza na watumishi wa Ofisi hiyo pamoja na Taasisi zilizo chini ya Ofisi hiyo 
wakati wa hafla ya kumkaribisha baada ya kuteuliwa kuwa Waziri katika ofisi hiyo. Pichani, katikati ni 
aliyekuwa Waziri wa OR – TAMISEMI ambaye kwa sasa ni Waziri wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa, Mhe. Innocent Bashungwa ambaye naye alikuwa anaagwa na watumishi wa OR – TAMISEMI. Upande 
wa kulia ni Naibu Waziri wa OR – TAMISEMI anayeshughulikia Elimu, David Silinde (mwenye suti ya bluu).

NITAENDELEZA MIPANGO ILIYOANZISHWA 
NA WATANGULIZI WANGU: WAZIRI KAIRUKI



TAHARIRI 2

Mapema mwezi 
Oktoba Rais 
wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 

Mhe. Samia Suluhu Hassan 
alifanya mabadiliko madogo 
ya Baraza la Mawaziri ambapo 
alimteua Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki kuwa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR 
– TAMISEMI) kuchukua nafasi 
ya Mhe. Innocent Bashungwa 
ambaye alihamishiwa Wizara 
ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa.

Wakati akizungumza 
na Watumishi wa Ofisi ya 
Rais TAMISEMI na Taasisi 

zilizo chini ya TAMISEMI 
waziri kairuki alisema kuwa 
ataendeleza mipango yote 
iliyoanzishwa na Mawaziri 
waliomtangulia katika ofisi 
hiyo ili kuhakikisha Serikali 
inakamilisha mipango yake 
ya Maendeleo kwa kasi zaidi.

Tunampongeza sana 
Waziri Kairuki kwa kuaminiwa 
na Mhe. Rais Samia hadi 
kuteuliwa kuongoza ofisi 
hiyo muhimu. Matarajio yetu 
ni kwamba mipango yote 
mizuri iliyokuwa inaendelea 
kutekelezwa ataendelea 
kuisimamia kwa kasi zaidi.

Walimu wanatarajia kuwa 
Waziri kairuki ataendelea 
kusimamia maslahi 

yao ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha kiradi yote 
ya Elimu inayotekelezwa 
katika ngazi ya shule na 
halmashauri itakamilika kama 
ilivyopangwa ili kuendelea 
kuboresha mazingira ya kazi 
kwa walimu.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) inamkaribisha 
sana Waziri Kairuki na inaahidi 
kumpatia ushirikiano wa kila 
namna ili aweze kutekeleza 
majukumu yake kwa urahisi 
zaidi. Karibu sana Mhe. 
Angellah Jasmine Kairuki 
tuendelee kuwahudumia 
walimu wetu.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR – 
TAMISEMI), Mhe. 

Angellah Jasmine Kairuki (Mb) 
amesema ataendeleza mipango 
yote iliyoanzishwa na Mawaziri 
waliomtangulia katika ofisi hiyo ili 
kuhakikisha Serikali inakamilisha 
mipango yake ya Maendeleo kwa 
kasi zaidi.

Waziri Kairuki amayasema 
hayo Oktoba 6, 2022 wakati 
akizungumza na Watumishi wa 
OR – TAMISEMI pamoja na Taasisi 
zilizo chini ya ofisi hiyo katika 
hafla ya kumkaribisha Waziri huyo 
na kumuaga aliyekuwa Waziri 

wa Wizara hiyo, Mhe. Innocent 
Bashungwa ambaye aliteuliwa 

kuwa Waziri wa Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa.

Akizungumza katika hafla hiyo 
iliyofanyika katika ofisi za OR – 
TAMISEMI Mtumba, jijini Dodoma, 
Waziri Kairuki alisema kuwa Waziri 
Bashungwa na Mawaziri wengine 
waliomtangulia walifanya kazi 
nzuri na ndiyo maana miradi 
mingi ya Serikali imetekelezwa 
kwa ufanisi, hivyo anaamini kuwa 
mipango waliyoianzisha ni mizuri 
na yeye ataendelea kuiboresha 
ili kuleta mafanikio zaidi kwa 
wananchi .

“Ninatambua mawaziri 
waliotangulia wamefanya kazi 
kubwa katika Ofisi hii, na mimi 
ninawaahidi kuwa nitaendeleza 
mipango yote ambayo wenzangu 
waliianzisha kwa lengo la kuleta 
maendeleo kwa wananchi. 
Mimi sio mtu ambaye nikiingia 
ofisi mpya napangua kila kitu 
walichoanzisha wenzangu, ni 
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HABARI 4
NITAENDELEZA MIPANGO ILIYOANZISHWA 

NA WATANGULIZI WANGU: WAZIRI KAIRUKI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR - TAMISEMI), Mhe. Angellah Jasmine Kairuki (Mb) akisalimiana 
na Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama wakati alipowasili katika ofisi za OR – TAMISEMI mji wa 
serikali Mtumba jijini Dodoma kwenye hafla ya kukaribishwa baada ya 

kuteuliwa kushika nafasi hiyo hivi karibuni.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR - TAMISEMI), Mhe. Angellah Jasmine Kairuki (Mb) (wa kwanza 
kushoto) akizungumza na watumishi wa Ofisi hiyo pamoja na Taasisi 
zilizo chini ya Ofisi hiyo wakati wa hafla ya kumkaribisha baada ya 
kuteuliwa kuwa Waziri katika ofisi hiyo. Hafla hiyo imefanyika Oktoba 
6, 2022 katika ofisi za OR – TAMISEMI mji wa serikali Mtumba jijini 

Dodoma.



lazima tuwe na mwendelezo wa 
kile kilichoanzishwa ili tufikie 
malengo,” alisema.

Kairuki aliongeza kuwa pamoja 
na kuwa OR – TAMISEMI ni Wizara 
kubwa, kazi yake ya kuiongoza 
itakuwa rahisi endapo viongozi 
na watumishi wa wizara hiyo 
watafanya kazi kwa bidii, weledi 
na ushirikiano mkubwa huku 
akionesha kuwa hatokubali mtu 
yeyote kumrudisha nyuma katika 
kusimamia utekelezaji wa kazi 
katika ofisi hiyo.

“Naelewa TAMISEMI ni Wizara 

kubwa na inawagusa wananchi 
moja kwa moja kupitia Tawala 
za Mikoa na Mamlaka za Serilai 
za Mitaa. Hivyo, ninaamini kuwa 
tukiwa na ushirikiano mzuri 
kazi itakuwa rahisi, lakini kama 
kiongozi akisema hili wengine 
wanasema lile kazi itakuwa 
ngumu na hatutafikia malengo 
na mimi sitakubali kurudishwa 
nyuma,” alisema.

Aliendelea kueleza kuwa 
anamshukuru Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa 

kumwamini na kumteua kuwa 
Mbunge na hatimaye Waziri 
katika Wizara hiyo huku akieleza 
kuwa ana uzoefu katika nafasi 
ya uwaziri ambapo ameongoza 
Wizara mbalimbli na hivyo 
atatumia uzoefu huo kutimiza 
malengo ya Serikali ya Awamu 
ya Sita ambayo imedhamiria 
kuboresha maisha ya wananchi.

Awali, Waziri wa Wizara 
ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa, Mhe. Innocent Basungwa 
alimueleza Waziri Kairuki kuwa 
OR – TAMISEMI ina viongozi na 
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki (Mb) (katikati mstari wa mbele) akiwa katika picha ya pamoja na Naibu Waziri OR 
TAMISEMI anayeshughulikia Elimu, Mhe. David Silinde (Mb) (wa pili kutoka kushoto), Katibu Mkuu 
wa OR TAMISEMI, Prof. Riziki Shemdoe (wa pili kutoka kulia), Naibu Katibu Mkuu OR TAMISEMI 
anayeshughulikia Afya, Dkt. Grace Magembe (wa kwanza kutoka kulia), Naibu Katibu Mkuu OR – 
TAMISEMI anayeshughulikia Elimu, Dkt. Charles Msonde (wa kwanza kutoka kushoto) pamoja na Wakuu 
wa Taasisi zilizo chini ya OR – TAMISEMI wakati wa hafla ya kumkaribisha Waziri huyo iliyofanyika katika 

ofisi za OR – TAMISEMI mji wa serikali Mtumba jijini Dodoma Oktoba 6, 2022.

NITAENDELEZA MIPANGO ILIYOANZISHWA 
NA WATANGULIZI WANGU: WAZIRI KAIRUKI



watumishi wazuri ambao alifanya 
nao kazi kwa ushirikiano mkubwa 
katika kipindi chote alichokuwa 
Waziri wa OR – TAMISEMI na hivyo 
anaamini kuwa ushirikiano huo 
utaendelea kwa Waziri Kairuki.

Bashungwa aliwashukuru 
watumishi wote wa OR – TAMISEMI 
kwa kufanya nae kazi vizuri 
ambapo alisema utendaji mzuri 
wa watumishi hao ndio ambao 
umefanya Rais Samia Suluhu 

Hassan aendelee kumwamini na 
kuamua kumteua kuwa Waziri wa 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa.

“Ninawashukuru sana 
watumishi wote kwa ushirikiano 
mlionipa katika kipindi chote 
nilichokuwa hapa. Kazi nzuri 
mliyoifanya ndiyo iliyofanya na 
mimi nionekane kuwa ninafanya 
vizuri. Ninamshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuniamini na 
kuona bado ninafaa kuendelea 

kumsaidia katika Serikali yake. 
Ninawaomba ushirikiano na 
upendo mlionipa mumpatie 
pia Waziri Kairuki ili aweze 
kufanya kazi yake vizuri,” alisema 
Bashungwa.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa OR – 
TAMISEMI, Wakuu wa Taasisi zilizo 
chini ya OR – TAMISEMI pamoja 
na watumishi wa Ofisi hiyo.
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HABARI 6
NITAENDELEZA MIPANGO ILIYOANZISHWA 

NA WATANGULIZI WANGU: WAZIRI KAIRUKI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI), Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki (Mb) (katikati mstari wa mbele) akiwa katika picha ya pamoja na Naibu Waziri OR 
TAMISEMI anayeshughulikia Elimu, Mhe. David Silinde (Mb) (wa pili kutoka kushoto), Katibu Mkuu 
wa OR - TAMISEMI, Prof. Riziki Shemdoe (wa pili kutoka kulia), Naibu Katibu Mkuu OR TAMISEMI 
anayeshughulikia Afya, Dkt. Grace Magembe (wa kwanza kutoka kulia), Naibu Katibu Mkuu OR 
TAMISEMI anayeshughulikia Elimu, Dkt. Charles Msonde (wa kwanza kutoka kushoto) pamoja na baadhi 
ya Watumishi wa OR –TAMISEMI na watumishi wa Taasisi zilizo chini ya ofisi hiyo wakati wa hafla ya 
kumkaribisha Waziri huyo iliyofanyika katika ofisi za OR – TAMISEMI mji wa serikali Mtumba jijini 

Dodoma Oktoba 6, 2022.



7

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            NOVEMBA 2022

HABARI PICHANI

Waziri wa Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa, Mhe. 
Innocent Bashungwa (Mb) 
(wa kwanza kushoto) 
akiwaaga watumishi wa 
Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI) ambapo 
alikuwa Waziri wa OR – 
TAMISEMI kwa kipindi cha 
miezi tisa. Hafla ya kumuaga 
Waziri huyo ilifanyika katika 
ofisi za OR – TAMISEMI 
mji wa serikali Mtumba jijini 

Dodoma Oktoba 6, 2022.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Mhe. 
Innocent Bashungwa (Mb) (kushoto) akipokea zawadi 
kutoka kwa Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), 
Prof. Riziki Shemdoe kwenye hafla ya kumuaga Waziri 
huyo baada ya kuhamishwa kutoka OR – TAMISEMI 
kwenda Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa. 
Hafla ya kumuaga Waziri huyo ilifanyika katika ofisi 
za OR – TAMISEMI mji wa serikali Mtumba jijini 

Dodoma Oktoba 6, 2022.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Mhe. 
Innocent Bashungwa (Mb) (kushoto) akiwaaga 
watumishi wa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) (hawapo 
pichani) ambapo alikuwa Waziri wa OR – TAMISEMI 
kwa kipindi cha miezi tisa. Pembeni yake ni Naibu 
Waziri wa OR – TAMISEMI, Mhe. David Silinde, 
hafla ya kumuaga Waziri huyo ilifanyika katika ofisi 
za OR – TAMISEMI mji wa serikali Mtumba jijini 

Dodoma Oktoba 6, 2022.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Mhe. Innocent 
Bashungwa (Mb) akisalimiana na Mwenyekiti wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba mara 
alipowasili kwenye hafla ya kuagwa na watumishi wa 
OR TAMISEMI ambapo alikuwa waziri katika ofisi 
hiyo kabla ya kuhamishiwa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Mhe. Innocent 
Bashungwa (mb) akisalimiana na Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
mara alipowasili kwenye hafla ya kuagwa na watumishi 
wa OR TAMISEMI ambapo alikuwa waziri katika ofisi 
hiyo kabla ya kuhamishiwa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa.
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Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu TSC imeeleza 
mafanikio mbalimbali 
yaliyopatikana katika 
kipindi cha Serikali 

ya Awamu ya Sita na kueleza 
mikakati yake ya mbeleni katika 
kutoa huduma bora kwa walimu.

Mafanikio hayo yamebainishwa 
Oktoba 27, 2022 na Katibu wa 
TSC, Paulina Nkwama wakati 
alipokutana na waandishi wa 
habari katika Ukumbi wa Idara ya 
Habari – MAELEZO jijini Dodoma 
ikiwa ni moja ya mikakati ya 
Serikali katika kutoa habari 
kwa wananchi juu ya shughuli 
zinazotekelezwa na Serikali.

Nkwama alianza kwa kueleza 
kuwa lengo la kuanzishwa 

TSC ni kuongeza ufanisi katika 
kuwahudumia Walimu waliopo 
kwenye utumishi wa umma 
wanaofundisha kwenye Shule 
za Msingi na Sekondari Tanzania 
Bara.

“Mpaka kufikia Septemba 30, 
2022, Tume inahudumia jumla ya 
Walimu 266,388 Tanzania Bara, 
wakiwemo 177,956 wa Shule za 
Msingi na 88,432 wa Shule za 
Sekondari,” alisema 

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA 
WAKATI WA SERIKALI YA 
AWAMU YA SITA 

Katibu huyo alieleza kuwa 
katika kipindi cha kuanzia Machi, 
2021 hadi Septemba, 2022, 
TSC imefanikiwa kutekeleza 
majukumu mbalimbali ambayo 
yameendelea kuboresha 

mazingira ya Walimu na Sekta ya 
Elimu kwa ujumla.

“Jumla ya Walimu 16,749 
waliajiriwa, wakiwemo 8,949 wa 
Shule za Msingi na 7,800 wa Shule 
za Sekondari na jumla ya Walimu 
15,802 walisajiliwa, Walimu wa 
Shule za Msingi walikuwa 8,512 
na Sekondari walikuwa 7,290. 
Jumla ya Walimu 6,949 sawa 
na asilimia 100 walithibitishwa 
kazini wakiwemo 3,949 wa Shule 
za Msingi na 3,000 wa Shule za 
Sekondari,” alisema.

Alisema kuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan amefanya 
kazi kubwa kuhakikisha kila 
Mwalimu aliyestahili cheo 
amepandishwa, huku akifafanua 
kuwa zoezi la kupandisha vyeo 
walimu ni endelevu na Tume 

TSC YAANIKA MAFANIKIO ILIYOYAPATA 
KATIKA SERIKALI YA AWAMU YA SITA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama akizungumza na vyombo vya habari juu ya 
mafanikio ya TSC katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita Oktoba, 27, 2022 jijini Dodoma.
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hiyo imekuwa ikishughulikia 
changamoto ya mwalimu 
mmoja mmoja kwa wale ambao 
wamekuwa wakilalamika 
kucheleweshwa kupandishwa 
madaraja miaka iliyopita. 

“Jumla ya Walimu 47,158 
walipandishwa cheo (Walimu 
22,943 ni wa Shule za Msingi 
na 11,524 wa Sekondari kwa 
mwaka 2021/2022). Aidha kwa 
mwaka 2020/2021 walimu 
waliopandishwa cheo ni 126,346. 
Walimu 12,546 walibadilishiwa 
vyeo baada ya kujiendeleza 
kielimu, kati ya hao Walimu 9,059 
ni wa Shule za Msingi na Walimu 
3,487 ni wa Shule za Sekondari. 
Aidha, katika kipindi hicho jumla 
ya Walimu 3,912 wa Shule za 
Msingi na Sekondari walistaafu 
kazi,” alisema.

TSC pia imefanikiwa kutafsiri 
Mkataba wa ajira za Walimu 

uliokuwa umeandikwa kwa lugha 
ya kiingereza kwenda katika lugha 
ya kiswahili ili kuwarahisishia 
walimu kwenye matumizi ya 
Mkataba huo. 

Katika kuhakikisha kwamba 
wanazingatia miiko na maadili 
ya Utumishi wa walimu, Serikali 
imetoa fedha zilizoiwezesha Tume 
kutoa mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wajumbe wa Kamati za 
Wilaya zote 139 ili kuwawezesha 
kutekeleza majukumu yao kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu za Utumishi wa Walimu 
na Utumishi wa Umma.   

Kwa mujibu wa Nkwama 
Tume hiyo imetoa mwongozo 
wa kuwajengea uwezo Wakuu 
wa Shule kusimamia nidhamu 
ngazi ya Shule. Mwongozo huo 
ulisambazwa na OR – TAMISEMI, 
kwa Wakuu wa Shule na 
unapatikana kwenye tovuti ya 
Tume - www.tsc.go.tz. Wakuu wa 
Shule ni Mamlaka ya nidhamu 
kwa Walimu wanaofanya makosa 
mepesi kwa mujibu wa Kanuni ya 
12(1-3).

Tume hiyo ilifanikiwa 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
akizungumza na vyombo vya habari juu ya mafanikio ya TSC katika kipindi 

cha Serikali ya Awamu ya Sita Oktoba, 27, 2022 jijini Dodoma.

Mkutano wa Katibu wa TSC, Paulina Nkwama na waandishi wa habari ukiwa 
unaendelea.

TSC YAANIKA MAFANIKIO ILIYOYAPATA 
KATIKA SERIKALI YA AWAMU YA SITA
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kukusanya na kuchambua maoni 
ya wadau mbalimbali kuhusu 
marekebisho ya Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Sura 448 na 
hatua nyingine kwa ajili yakufanya 
marekebisho ya Sheriahiyo 
zinaendelea.

Akizungumzia masuala ya 
nidhamu kwa walimu, Nkwama 
alianza kwa kusema, “Nachukua 
fursa hii kuwapongeza na 
kuwashukuru sana Walimu 
kwa kazi kubwa ambayo 
wamekuwa wakiifanya ya kutoa 
elimu kwa Watoto wetu wa 
kitanzania, nasisitiza kuwa TSC 
ni chombo chenu kimeundwa 
kuwahudumia, hakipo kwa ajili 
ya kuwafukuza kazi Walimu bali 
kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa 
kuwahudumia walimu katika ajira 
zao na maadili ya utumishi wao.”

Alisema kuwa katika kipindi 
cha mwezi Machi, 2021 hadi 
Septemba, 2022, Walimu 1,952 

walifunguliwa mashauri ya 
kinidhamu na katika mashauri 
hayo 1,362 sawa na asilimia 69.8 
ya mashauri yote yalihusu utoro, 
Mashauri 260 sawa na asilimia 
13.3 ya mashauri yote yalihusu 
kughushi vyeti na mashauri 119 
sawa na asilimia 6.1 yalihusu 
mahusiano ya kimapenzi na 
wanafunzi.

Aliendelea kusema, Mashauri 
98 sawa na asilimia 5 yalihusu 
ukaidi, mashauri 66 sawa na 
asilimia 3.4 yalihusu ulevi, 
Mashauri 16 sawa na asilimia 0.8 
yalihusu ubadhirifu na mashauri 
31 sawa na asilimia 1.6 yalihusu 
makosa mengineyo. 

Katika mashauri 1,642 
yaliyoamuliwa; Walimu 919 
sawa na asilimia 56 ya adhabu 
zilizotelewa walifukuzwa kazi, 
Walimu 234 sawa na asilimia 14.3 
hawakupatikana na hatia, Walimu 
115 sawa na asilimia 7 ya adhabu 

zilizotolewa walishushwa cheo, 
Walimu 89 sawa na asilimia 5.4 
walikatwa mshahara asilimia 15 
kwa muda wa miaka mitatu na 
Walimu 143 sawa na asilimia 8.7 
walipewa adhabu ya Karipio.

Aliongeza kuwa, walimu 59 
sawa na asilimia 3.6 walipewa 
adhabu ya Onyo na Walimu 77 
sawa na asilimia 4.7 walipewa 
adhabu ya kufidia hasara.  
Mashauri 310 yapo katika hatua 
mbalimbali za kuyahitimisha (92 
uchunguzi na vikao 218).

Sheria ya TSC inatoa haki 
kwa Mwalimu kukata rufaa 
pale ambapo hakubaliani na 
uamuzi uliotolewa na Mamlaka 
yake ya nidhamu au Mamlaka 
yake ya rufaa. Hivyo, Mwalimu 
asiporidhika na uamuzi wa 
Mkuu wake wa Shule ambaye 
ni Mamlaka yake ya kwanza ya 
nidhamu kwa makosa mepesi ana 
haki ya kukata rufaa TSC ngazi 

Baadhi ya Viongozi wa TSC wakiwa katika Mkutano wa Katibu wa TSC (hayupo pichani) na wanahabari uliofanyika 
Oktoba 27, 2022 jijini Dodoma.

TSC YAANIKA MAFANIKIO ILIYOYAPATA 
KATIKA SERIKALI YA AWAMU YA SITA
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ya wilaya na kuendelea na ngazi 
zingine.

“Katika kipindi cha mwezi 
Machi, 2021 hadi Septemba, 
2022; Tume ilitoa uamuzi wa 
jumla ya rufaa 253 zilizopinga 
uamuzi uliotolewa na mamlaka 
ya nidhamu. Katika kipindi hicho, 
TSC Makao Makuu ilipokea nakala 
ya rufaa 64 zilizokatwa kwa Rais 
kupinga uamuzi wa Tume. Tume 
iliandaa mwenendo na vielelezo 
vya rufaa 56 na kuwasilisha kwa 
Rais, Aidha, Tume inaendelea 
kuandaa mwenendo na 
uchambuzi wa rufaa 8 zilizobaki 
kwa hatua ya kuwasilishwa,” 
alifafanua.

“Katika kipindi cha miaka 
mitatu (2020/2021; 2021/2023; 
2022/2023) mfululizo Bajeti ya 
Tume imeendelea kuongezeka 
kutoka shilingi Bilioni 14.773, 
14.980 na 15.454 sawia. Hii ni kazi 

kubwa inayofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,” alifafanua. 

Kwa mujibu wa Nkwama, 
ujenzi wa Mfumo wa Tume wa 
Kielektroniki ujulikanao kwa jina 
la Teachers Service Commission 
Information Management System 
(TSC-MIS), ambapo jumla ya 
Moduli sita (6) zimekamilika, 
wataalamu wamezifanyia 
majaribio na mafunzo 
yamefanyika kwa watumiaji 
wa majaribio (pilot) ambako 
Mfumo utaanza kutumika kwa 
majaribio katika Wilaya 24 nchini 
ambapo Shilingi  609,840,000.00 
zimetumika katika ujenzi wa 
mfumo huo. 

Aliongeza kuwa, ujenzi wa 
jengo la Tume Makao Makuu 
chini ya Mkandarasi SUMA JKT 

Construction Ltd lina ghorofa 
tatu na utagharimu jumla ya 
Shilingi 6,499,982,353.03 ambapo 
mpaka sasa Shilingi Milioni 500 
zimelipwa kwa Mkandarasi kama 
malipo ya awali huku Shilingi 
Milioni 470 zikiwa zimetengwa 
na kuidhinishwa katika Bajeti ya 
Mwaka wa Fedha 2022/2023.

VIPAUMBELE VYA TUME KWA 
MWAKA 2022/ 2023 

Kiongozi huyo alisema 
TSC itasimamia Utumishi na 
Maendeleo ya Walimu kwa 
kudumisha Maadili na Nidhamu 
kwa Walimu wa Shule za Msingi 
na Sekondari katika Utumishi wa 
Umma na itahakikisha Walimu 
wenye sifa ya kupandishwa vyeo 
na kubadilishiwa kazi wanapata 
huduma hiyo kwa wakati baada 
ya kibali kutolewa na Mamlaka 
husika.

“Tume itaendelea na ujenzi 
wa jengo la Ofisi za Tume Makao 
Makuu na kufuatilia ukamilishaji 
wa Muundo wa Maendeleo ya 
Utumishi na Mishahara wa Tume 
pamoja na kuanza kutumia Mfumo 
wa Kielektroniki wa Usimamizi wa 
Masuala ya Utumishi wa Walimu 
kwa majaribio na kuendelea 
kutoa elimu kwa watumiaji wa 
Mfumo huo kuanzia ngazi ya 
Shule,” alisema.

Nkwama alihitimisha kwa 
kusema kuwa Tume hiyo 
itaendelea kuboresha mazingira 
ya kazi kwa Watumishi wa 
Tume kwa kuwaongezea ujuzi, 
kuwapatia ofisi na vitendea kazi 
na kuongeza uelewa kwa Wadau 
kuhusu Tume ya Utumishi wa 
Walimu na majukumu yake.

Baadhi ya Viongozi wa TSC wakiwa katika Mkutano wa Katibu wa TSC 
(hayupo pichani) na wanahabari uliofanyika Oktoba 27, 2022 jijini Dodoma.

TSC YAANIKA MAFANIKIO ILIYOYAPATA 
KATIKA SERIKALI YA AWAMU YA SITA
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Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA), Prof. Raphael Chibunda akitoa 
ufafanuzi wa msuala mbalimbali yanayohusu chuo 
hicho kwa Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina Nkwama wakati katibu huyo 

alipotembelea chuo hicho hivi karibuni.

Kikao kati ya Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina Nkwama na Makamu Mkuu 
wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), Prof. 

Raphael Chibunda kikiwa kinaendelea.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama akisaini kitabu cha wageni wakati 
alipotembelea Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) mjini Morogoro hivi karibuni. Pembeni ya ni 

Makamu Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Raphael Chibunda.

HABARI PICHANI
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Na Mwandishi Wetu – Kilindi.

Hali ya nidhamu kwa 
walimu wa shule za 
Msingi na Sekondari 
wa Wilaya ya Kilindi 
iliyopo mkoani Tanga 

imeendelea kuimarika kutokana 
na juhudi zinazofanywa na Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) za 
kutoa elimu kwa walimu juu ya 
umuhimu wa kuzingatia sheria, 
kanuni, taratibu na miongozo 
mbalimbali ya kazi ya utumishi 
huo. 

Kuimarika huko kwa nidhamu 
kumesaidia kupungua kwa idadi 
ya mashauri ya walimu kutoka 45 
mwaka wa fedha 2019/2020 hadi 
kufikia mashauri matano (5) kwa 
mwaka wa fedha 2021/2022.

Hayo yamebainishwa na Afisa 
wa TSC Wilayani hapo, Mwl. 
Ayoub Idd Mohamed aliyekuwa 
akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa majukumu ya ofisi hiyo kwa 

niaba ya Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC Wilaya ya Kilindi wakati 
Watumishi wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu walipofika 

ofisini hapo hivi karibuni.
“Mwaka wa fedha 2019/2020 

tulikuwa na mashauri 45 mwaka 
2020/2021 yalikuwa 28 na mwaka 
2021/2022 yalikuwa matano (5).  

Tumekuwa tukiwakumbusha 
walimu nguzo za maadili ya kazi 
ya ualimu kupitia ziara shuleni na 
vikao mbalimbali vya pamoja na 
walimu na haya ndiyo matunda 
yake,” alisema Mwl. Mohamed. 

Alieleza kuwa makosa mengi 
yanayofanywa na walimu ni 
ya utoro kazini huku akiweka 
bayana kuwa katika adhabu 
zilizotolewa katika kipindi 
cha mwaka 2019/2020 hadi 
mwezi septemba 2022 jumla 
ya walimu 60 walifukuzwa kazi, 
walimu  12 walipewa adhabu 
nyingine zikiwemo kushushwa 
cheo, kushushwa mshahara nk 
na walimu tisa (9) waliachiwa 
huru baada ya tuhuma zao 
kutothibitika.

Mohamed aliongeza kuwa 

MASHAURI YA NIDHAMU YA WALIMU KILINDI YAPUNGUA

Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Kilindi, Mwl. Ayoub 
Mohamed akifafanua taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya ofisi hiyo kwa 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (hayupo pichani) wakati Mkuu huyo wa Kitengo alipotembelea 

ofisi hiyo hivi karibuni.

Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Kilindi, Mwl. Ayoub 
Mohamed (kushoto) akifafanua taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya ofisi 
hiyo kwa Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu, Gerard Chami wakati Mkuu huyo wa Kitengo alipotembelea ofisi 

hiyo hivi karibuni.
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sababu nyingine ya kuimarika 
kwa nidhamu ya Walimu katika 
wilaya hiyo ni kunatokana na 
Wakuu wa Shule kuwa na uelewa 
na kutekeleza majukumu yao 
ya mamlaka ya nidhamu kwa 
walimu ikiwa ni pamoja na kutoa 
elimu na kuchukua hatua stahiki 
kwa makosa madogo madogo 
kitu ambacho kimesaidia walimu 
kuzingatia miiko na maadili ya 
kazi yao.

“Wakuu wa shule kama 
mamlaka ya nidhamu kwa 
walimu walioko chini yao 
wanatekeleza majukumu yao 
katika kuwasimamia walimu na 
hii imesaidia walimu kusaidiwa 
mapema kabla ya makosa kuwa 
makubwa kitu kinachoweza 
kusababisha hata kufukuzwa kazi 
pale tuhuma zinapothibitika,” 
aliongeza.

Akizungumzia kuhusu 

maendeleo ya walimu, Mwl. 
Mohamed alisema mwezi Juni 
2022, Wilaya ya Kilindi kupitia ofisi 

ya TSC ilipandisha vyeo walimu 89 
baada ya kupokea kibali toka kwa 
Katibu Katibu Mkuu Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora na kwa kuzingatia 
kama iliyowasilishwa Tume hiyo 
ikiwabadilishia vyeo walimu 
watano (5).

“Tume iliwapandisha walimu 
vyeo na kuwabadilishia cheo 
kwa mujibu wa maelekezo yote 
yaliyoelekezwa na Katibu Mkuu 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora. Walimu 
wote waliopandishwa vyeo 
wanapata mishahara mipya na 
wote waliandikiwa barua na 
kukabidhiwa,” alisema.

Tume ya Utumishi wa Walimu 
Wilaya ya Kilindi inahudumia 
shule za msingi 111, shule shikizi 
41 na shule za sekondari 22 za 
Serikali huku ikihudumia Jumla ya 
walimu 1315 wakiwemo walimu 
wa 958 wa shule za Msingi na 
walimu 357 wa shule za Sekondari.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami akiongea na Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
Wilaya ya Kilindi, Mwl. Ayoub Mohamed wakati Mkuu huyo wa Kitengo 

alipotembelea ofisi hiyo hivi karibuni.

Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Kilindi, Mwl. Ayoub 
Mohamed akimkabidhi taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya ofisi hiyo 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami wakati Mkuu huyo wa Kitengo alipotembelea ofisi hiyo hivi 

karibuni.

MASHAURI YA NIDHAMU YA WALIMU KILINDI YAPUNGUA



Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), 
Festo Dugange 

ameipongeza Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) kwa kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu 
na Miongozo inayotolewa na 
Serikali.

Naibu Waziri huyo ametoa 
kauli hiyo wakati akifungua 
Mkutano Baraza la Wafanyakazi 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
uliofanyika Oktoba 18, 2022 katika 
Ukumbi wa Jengo la Takwimu 
jijini Dodoma.

“Nawashukuru Menejimenti 
na watumishi wa Tume kwa 
namna mnavyojitoa katika 
kutekeleza majukumu ya Tume 
na hivyo kufanya kazi ya viongozi 
wanaowasimamia kuwa nyepesi” 
amesema. 

Aidha, ameipongeza  Serikali  
ya awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, kwa kuwapandisha vyeo 
kwa mkupuo zaidi ya Walimu 
160,888 na kuwabadilishia vyeo 
walimu 1,581 kwa miaka miwili 
mfululizo 2020/21 na 2021/22.

“Walimu kama watumishi 
wengine wa umma wameendelea 
kunufaika na malipo ya 
malimbikizo ya madai mbalimbali 
ya mishahara na yasiyo ya 
mishahara, ajira za watumishi 
walimu 14,949 (2020/21) na 
9,800 (2021/22), kupunguza kodi 
kutoka asilia 9 hadi 8, kuondoa 
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TSC YAPONGEZWA KWA KUTEKELEZA 

MAJUKUMU YAKE KWA WELEDI

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
akitoa neno la kumkaribisha Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Mhe. Dkt. Festo John Dugange (Mb) kwa ajili ya kufungua 

Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi, Oktoba 18, 2022 jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
ambaye pia ni Katibu wa Tume hiyo, Mwl. Paulina Nkwama akitoa hotuba 
wakati wa ufunguzi wa Mkutano Baraza la Wafanyakazi la TSC Oktoba 18, 

2022 jijini Dodoma.



tozo ya thamani ya elimu ya juu na 
wategemezi wa Bima kutoka umri 
wa miaka 18 hadi 21” ameongeza. 

 Katika hatua nyingine, 
ameipongeza Tume hiyo kwa 
kutowafumbia macho walimu 
wasiozingatia maadili ya kazi yao.

 “Jumla ya walimu 11,396 
wamechukuliwa hatua za 
kinidhamu kutokana na makosa 
mbalimbali yaliyofanywa na 
walimu. Nimeona kuwa, kosa la 
utoro limeongoza kwa kuwa na 
walimu 7,579 (66.5%), na asilimia 
zilizobaki ni makosa mengine.  
Nitoe rai kwa Tume kuendelea 
kuwaelimisha Walimu kutambua 
wajibu wao ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa weledi kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu” amesema.  

Kwa upande wake, Katibu wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Paulina Nkwama amesema 

masuala yaliyojadiliwa katika 
mkutano huo ni pamoja na 
Kupitia Taarifa ya Utekelezaji wa 
Mpango na Bajeti ya Tume kwa 
kipindi cha Mwaka 2021/22 na 
mwelekeo wa Bajeti iliyopitishwa 
kwa mwaka wa fedha 2022/23.

 “Lakini pia kupitisha Katiba ya 
mfuko wa Kufarijiana, Katiba ya 
SACCOS ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu; Kuwajulisha Wajumbe 
wa Baraza kuhusu wajibu na haki 
katika kutekeleza majukumu ya 
Baraza’’  amesema.

Pamoja na hayo, amesema 
mbali na ufinyu wa Bajeti, katika 
kipindi cha miaka sita (6) tangu 
Tume ilipoanza kutekeleza 
majukumu yake mwezi Julai, 
2016 hadi kufikia mwezi Juni, 
2022 Tume kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Rais TAMISEMI pamoja 
na wadau wake imefanikiwa 
kutekeleza mambo mbalimbali 

ikiwemo kufanya tathmini ya hali 
ya walimu nchini.

“Zoezi hili lililofanywa na Tume 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI kwa kutumia Mfumo 
wa TAMISEMI ujulikanao kama 
School Information System (SIS). 
Zoezi hilo lilibaini kuwa, mahitaji 
ya walimu kwa Shule za Msingi ni 
298,313, waliopo ni 173,591.’’ 

 “Aidha, mahitaji ya walimu 
Shule za Sekondari ni 175,592, 
waliopo ni 84,700. Taarifa hiyo 
iliwasilishwa kwa Katibu Mkuu OR 
– TAMISEMI na kuwezesha walimu 
9,800 kuajiriwa mwezi Juni, 2022” 
ameogeza.

Malengo ya kuanzishwa kwa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
ni kuongeza ufanisi katika 
kuwahudumia Walimu ambao ni 
kundi kubwa lenye zaidi ya asilimia 
hamsini (50%) ya watumishi wote 
wa Umma.
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Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mhe. Dkt. Festo John Dugange (Mb) (katikati), 
Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba (kushoto) na Mwenyekiti wa Baraza la 
Wafanyakazi la TSC ambaye pia ni Katibu wa Tume hiyo, Mwl. Paulina Nkwama wakiimba wimbo wa mshikamano 

daima wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa Baraza hilo uliofanyika Oktoba, 18, 2022 jijini Dodoma.

TSC YAPONGEZWA KWA KUTEKELEZA 
MAJUKUMU YAKE KWA WELEDI
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Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Zachary Dida akitoa ufafanuzi wakati wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi la TSC uliofanyika 

Oktoba 18, 2022 jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba (kushoto) na Mwenyekiti wa Baraza 
la Wafanyakazi la TSC ambaye pia ni Katibu wa Tume hiyo, Mwl. Paulina Nkwama (katikati) pamoja na 
Katibu wa Baraza hilo, Laurence Chankan (kulia) wakiwa katika mkutano wa Baraza hilo uliofanyika 

Oktoba, 18, 2022 jijini Dodoma.

HABARI PICHANI
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HABARI PICHANI

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Mhe. Dkt. Festo John Dugange (Mb) (katikati 
kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi 
ya wajumbe wa menejimenti ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC). Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa 
TSC, Prof. Willy Komba (wa pili kutoka kushoto), Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia), 
Naibu Katibu Mkuu wa TUGHE Taifa, Rugemalira 
Rutatina (wa kwanza kutoka kushoto) na Katibu wa 
Baraza la Wafanyakazi la TSC, Laurence Chankan (wa 

kwanza kutoka kulia).

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Mhe. Dkt. Festo John Dugange (Mb) (katikati 
kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na wajumbe 
wa Baraza la wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC). Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa 
TSC, Prof. Willy Komba (wa pili kutoka kushoto), Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia), 
Naibu Katibu Mkuu wa TUGHE Taifa, Rugemalira 
Rutatina (wa kwanza kutoka kushoto) na Katibu wa 
Baraza la Wafanyakazi la TSC, Laurence Chankan (wa 

kwanza kutoka kulia).

Baadhi wa Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakiwa katika 
Mkutano wa Baraza hilo uliofanyika Oktoba 18, 2022 jijini Dodoma.
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Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mhe. Dkt. Festo John Dugange (Mb) (katikati kwa 
waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na wajumbe wa 
Baraza la wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC). Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. 
Willy Komba (wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, 
Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia), Naibu 
Katibu Mkuu wa TUGHE Taifa, Rugemalira Rutatina 
(wa kwanza kutoka kushoto) na Katibu wa Baraza la 
Wafanyakazi la TSC, Laurence Chankan (wa kwanza 

kutoka kulia).

Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Mhe. Dkt. 
Festo John Dugange 
(Mb) (mbele 
mwenye tai) akiingia 
kwenye Ukumbi 
uliopo kwenye Jengo 
la Takwimu jijini 
Dodoma kwa ajili ya 
kufungua Mkutano 
wa Barazala Tume 
ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
lililofanyika Oktoba 
18, 2022.

Naibu Waziri Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Mhe. Dkt. 
Festo John Dugange (Mb) 
(kushoto) akisalimiana na 
Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba wakati 
wa ufunguzi wa Mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi 
la TSC lililofanyika Oktoba 
18, 2022 jijini Dodoma. 
Katikati ni Katibu wa TSC 
Paulina Nkwama.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mhe. Dkt. Festo John Dugange (Mb) (katikati kwa 
waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na wajumbe wa 
Baraza la wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC). Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. 
Willy Komba (wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, 
Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia), Naibu 
Katibu Mkuu wa TUGHE Taifa, Rugemalira Rutatina 
(wa kwanza kutoka kushoto) na Katibu wa Baraza la 
Wafanyakazi la TSC, Laurence Chankan (wa kwanza 

kutoka kulia).
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Mafunzo ya Walimu wa Ajira mpya wilayani Busega yakiwa yanaendelea.

HABARI
TSC BUSEGA YATOA MAFUNZO KWA WALIMU WAPYA KAZINI
Na Mwandishi Wetu – Busega.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Busega imetoa mafunzo 
kwa walimu walioajiriwa 

hivi karibuni kwa lengo la 
kuwajengea uwezo wa kuelewa 
taratibu mbalimbali za Utumishi 
wa Walimu.

Mafunzo hayo yalitolewa 

tarehe 20/10/2022 wilayani 
hapo ambapo mada zilizotawala 
zilikuwa ni pamoja na Maadili na 
Nidhamu ya kazi ya Ualimu, Ajira 
na Maendeleo ya Walimu, Nguzo 
za Maadili ya kazi ya Ualimu 
pamoja na Elimu ya fedha na 
Mikopo yenye riba nafuu.

Watoa mada katika mafunzo 
hayo walitoka wilayani hapo 
ambao walikuwa ni Kaimu 

Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Busega, Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya hiyo, Afisa 
Utumishi, Afisa Elimu Sekondari, 
Afisa Elimu Msingi, Katibu wa 
Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT) Wilaya, Meneja wa Benki 
ya NMB na Meneja wa Benki ya 
CRDB.



Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Katika kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 
2016/17 hadi 2021/22 
jumla ya walimu 11,022 

walipatikana na makosa 
mbalimbali ya kinidhamu 
yakiwemo; utoro kazini, kughushi 
vyeti vya kitaaluma, mahusiano 
ya kimapenzi na wanafunzi, 
ukaidi, ulevi wakati wa saa za kazi, 
ukiukaji wa maadili na miiko ya 
kazi ya ualimu. 

Takwimu hizo zimetolewa 
katika Taarifa ya Mapitio ya 
Maadili na Miiko ya Kazi ya 
Ualimu iliyoandaliwa na Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
ikiwa ni wasilisho kwa wadau 
wa maendeleo juu ya dhana ya 
maadili na miiko ya kazi ya ualimu 
iliyowasilishwa hivi karibuni. 

Taarifa hiyo imesema mantiki 
ya kufanya mapitio hayo 
imetokana na kuwepo kwa 
ongezeko la ukiukwaji wa maadili 
ya ualimu unaofanywa na walimu 
hadi kufikia hatua ya kuidhalilisha 
taaluma hiyo. 

Taarifa hiyo imesema kuwa 
baadhi ya walimu wamekuwa 
wakijihusisha na vitendo vya 
ukatili na udhalilishaji kwa 
wanafunzi waliopewa dhamana 
ya kuwalea na hivyo kusababisha 
kuwepo kwa matokeo hasi kwa 
wanafunzi wanaowafundisha kwa 
kuiga kutoka kwa walimu wao 
na kujihusisha katika mienendo 
isiyofaa na hatimaye kutofanya 
vizuri kwenye masomo yao na 
kuwa na maadili yasiyofaa kwa 
jamii. 

Aidha, taarifa hiyo imesema 
kuwa TSC imepewa jukumu la 
kusimamia maadili ya walimu chini 
ya kifungu cha 5 (C) cha Sheria 
Sura Na.448 na katika kutekeleza 

jukumu hilo TSC kupitia Ofisi zake 
za Wilaya zote 139 hapa nchini 
imekua ikitoa elimu ya maadili 
na nidhamu kwa walimu na 
kuchukua hatua  za kinidhamu 
kwa walimu wanaokiuka maadili 
au miiko ya kazi ya ualimu. 

Taarifa hiyo imeongeza kuwa, 
Miiko na Maadili ya Kazi ya 
Ualimu ilianzishwa kwa lengo 
la kuwafanya walimu kuwa 
waadilifu katika utendaji kazi wao 
kwa kuzingatia maadili na miiko 
ya kazi yao, kudumisha imani ya 
walimu kwa Umma na kuwafanya 
walimu wajue kuna mambo 
ambayo hawapaswi kuyafanya 
kwa mujibu wa taaluma yao. 

Pamoja na hilo taarifa hiyo 
imesema ni dhahiri elimu imejikita 
katika maadili kwani bila maadili 
hakuna elimu iliyo bora; “Walimu 
kama ilivyo kada nyingine mfano; 
Madaktari, Wauguzi, Wahandisi, 
Wanasheria, na wengineo wanayo 
maadili na miiko inayoongoza 
taaluma zao ambapo pamoja na 
hayo yapo Maadili ya Utumishi 
wa Umma ambayo hayana budi 
kuzingatiwa na Watumishi wote 
wa Umma wakiwemo Walimu.” 

Ikizitaja sehemu ya 
changamoto zilizopo za Kanuni 
na Miiko ya Maadili ya Walimu 
katika mapitio hayo ambazo 
zimesababisha ongezeko la 
mmomonyoko wa maadili kwa 
walimu na wanafunzi na kuathiri 
suala zima la elimu na maadili 
nchini kuwa ni pamoja na Maadili 
na Miiko iliyopo kueleza wajibu 
wa Mwalimu kwa mtoto, kwa kazi 
yake, kwa mwajiri, kwa jamii na 
Taifa. 

Taarifa hiyo imesema 
lengo kuu la mapitio hayo ni 
kuhakikisha taaluma ya Ualimu 
inakuwa na Walimu waadilifu na 
wenye kuwajibika huku malengo 

mahsusi yakiwa ni pamoja na 
kuwawezesha walimu kufanya 
kazi kwa bidii na uadilifu kwa 
kuzingatia miiko ya kitaaluma ya 
kazi yao, kuwawezesha walimu 
kutambua mambo ambayo 
walimu hawapaswi kuyafanya 
kwa mujibu wa taaluma yao, 
kuwawezesha walimu kutambua 
hatua zitakazochukuliwa endapo 
hatazingatia maadili na miiko ya 
taaluma ya ualimu iliyowekwa, 
kuwafanya wanafunzi kujifunza 
tabia njema kutoka kwa walimu 
wao kwa kuongeza utii, uaminifu, 
bidii kwenye masomo na kuwa 
na tabia njema kwa jamii na 
Taifa kwa ujumla, kuwawezesha 
wasimamizi wa walimu  kufanya 
maamuzi sahihi kwa kuzingatia 
Kanuni za Maadili na Miiko ya kazi 
ya ualimu, kuwawezesha walimu 
kutambua na kuzingatia haki za 
mtoto wanayemlea kimwili, kiakili 
na kiroho. 

Miiko na Maadili ya Kazi 
ya Ualimu katika Utumishi 
wa Walimu yalianzishwa na 
chombo kilichoundwa kwa 
ajili ya kuhudumia Walimu 
kilichojulikana kama Unified 
Teachers’ Service (U.T.S) ambacho 
kilianzishwa kwa Sheria ya U.T.S 
Na. 6 (1) ya mwaka 1962 ambapo 
Waziri wa Elimu kwa wakati huo 
ambaye chombo hiki kilikuwa 
chini yake alipewa dhamana 
kwa mujibu wa Sheria hiyo 
kutengeneza Kanuni na Miiko ya 
Kazi ya Ualimu. Hivi sasa Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
imepewa jukumu la kusimamia 
Maadili na Nidhamu za Walimu 
waliopo kwenye Utumishi wa 
Umma Tanzania Bara kwa mujibu 
wa Sheria ya TSC Namba 25 ya 
mwaka 2015, chini ya Kifungu cha 
5 (c) (j). 
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WALIMU 11,022 WAPATIKANA NA MAKOSA MBALIMBALI 
KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MITANO (2016/17 – 2021/22).

•  	 Utoro kazini ukiongoza kwa asilimia 68.8;
•	 Kughushi vyeti ikishika namba mbili 

(13%), namba tatu ni Ukiukaji wa Maadili 
ya Kazi ya Ualimu (11.7%); na 

•	 Mahusiano ya kimapenzi 
na wanafunzi yakiwa 
ni asilimia tatu na ulevi 
asilimia moja. 



Na Mwandishi Wetu – 
Morogoro.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imeendesha 
mafunzo ya uelewa 
wa ufanyaji kazi wa 

Mfumo wa Kielektroniki wa 
Tume (TSCMIS) ikiwa ni mwanzo 
wa matumizi ya mfumo huo 
unaolenga kurahisisha utoaji wa 
huduma katika masuala ya Ajira, 
Maadili na Maendeleo ya Walimu 
nchini.

Akifungua Mafunzo hayo 
yaliyofanyika Oktoba 10 - 13, 2022 
katika Ukumbi wa Chuo Kikuu 
cha Kilimo Sokoine kampasi ya 
Mazimbu – Morogoro, Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
alisema kuwa mfumo wa TSCMIS 
utarahisisha na kuboresha 
utendaji kazi wa shughuli za kila 
siku katika kuwahudumia walimu 
kwenye masuala ya ajira (usajili na 
kuthibitishwa kazini), maendeleo 
ya Walimu (kupandishwa vyeo 
na kubadilishiwa muundo wa 
utumishi), mafao, mashauri ya 
nidhamu pamoja na rufaa za 
walimu. 

“Matumizi ya mfumo 
yataongeza ufanisi katika 
kushughulikia Utumishi wa 
Walimu na utamfanya mwalimu 
asihangaike kutafuta huduma. 
Kama atakuwa na hoja zake 
ataingia kwenye mfumo atatoa 
taarifa ataweka na hoja yake 
atatuma. Akishatuma ana uwezo 
wa kufuatilia na kuona hoja yake 
ilipofikia na pale itakapokuwa 
imejibiwa atapata majibu hapo 
hapo. Hivyo, kwa kupitia simu 
ya mkononi mwalimu atapata 
huduma zote za kiutumishi,” 
alisema Nkwama.

Aliongeza kuwa mfumo huo 
utasaidia kuondoa changamoto za 
upatikanaji wa taarifa kwa wakati 
hususan taarifa za wilaya ambazo 
mara kwa mara zinachelewa 
kuwasilishwa TSC Makao Makuu 
kwa kuwa mfumo huo una uwezo 

wa kutunza na kutoa taarifa ya 
kila kinachofanyika kuanzia ngazi 
ya shule hadi TSC Makao Makuu. 

Aidha, Katibu huyo aliongeza 
kuwa miongoni mwa majukumu 
ya TSC ni kushughulikia mashauri 
ya nidhamu ya walimu kwa haki 
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HABARI 22
TSC YATOA MAFUNZO UTUMIAJI WA MFUMO WA TSCMIS

Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu wa TSC, 
Zachary Dida akitoa neno la kumkaribisha Katibu wa TSC wakati wa ufunguzi 
wa mafunzo ya uelewa wa ufanyaji kazi wa Mfumo wa Kielektroniki wa Tume 
(TSCMIS) uliofanyika Oktoba 10, 2022 katika Ukumbi wa Chuo Kikuu cha 

Kilimo Sokoine kampasi ya Mazimbu – Morogoro.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu TSC, Mwl. Paulina Nkwama akitoa 
hotuba ya ufunguzi wa mafunzo ya uelewa wa ufanyaji kazi wa Mfumo wa 
Kielektroniki wa Tume (TSCMIS) yanayofanyika Oktoba 10 -13, 2022 katika 
Ukumbi wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kampasi ya Mazimbu – Morogoro.



na kueleza kuwa kutumika kwa 
mfumo huo kutasaidia Tume hiyo 
kutasaidia kuondoa changaoto 
mbalimbali katika kuendesha 
mashauri kwenye ngazi ya shule 

na ngazi ya wilaya.   
“Katika uendeshaji wa 

mashauri ya nidhamu kumekuwa 
na changamoto ndogondogo 
ambazo wakati mwingine 

zimesababisha mashauri ya 
walimu kuchelewa kumalizika. 
Pale unapokuta shauri 
limeendeshwa lakini taratibu 
zimekiukwa, mwalimu anapokata 
rufaa shauri hilo linarudishwa 
lianze upya. Lakini kupitia mfumo 
huu tutakuwa na uwezo wa kuona 
shauri tangu linapofunguliwa, 
hivyo kama tutaona kuna sehemu 
haiko sawa ni rahisi kutoa ushauri 
stahiki mapema,” alisema. 

Nkwama alisisitiza kuwa mara 
baada ya mafunzo hayo anataka 
mfumo huo uanze kutumika huku 
akiweka bayana kuwa hatakubali 
kuona wilaya ambazo zimepata 
mafunzo zinaleta visingizio 
vya kutotumia mfumo huo na 
kuwataka washiriki hao kuwa 
mfano mzuri katika matumizi ya 
mfumo huo. 

“Sasa ninyi mmekuwa 
mabalozi, ninatarajia kuwa baada 
ya kutoka hapa mtakwenda 
kuutumia mfumo huu kama 
inavyotakiwa. Tukumbuke wakuu 
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HABARI 23
TSC YATOA MAFUNZO UTUMIAJI WA MFUMO WA TSCMIS

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA wa TSC ambaye pia ni Mratibu na Msimamizi 
wa ujenzi wa mfumo huo, Bi. Kainda Ndasa kitoa taarifa ya ujenzi wa mfumo 
wa kilelektoniki wa TSC (TSCMIS) wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya 

kuwajengea uwezo watumishi wa TSC juu ya utumiaji wa mfumo huo.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Morogoro, 
Lusubilo Mwaisunga akiwakarisha Wilaya ya Morogoro 
washiriki wa mafunzo ya utumiaji wa mfumo wa TSCMIS 

yanayofanyika kwa siku nne wilayani Morogoro.

Mshiriki wa mafunzo ya uelewa wa ufanyaji kazi wa 
Mfumo wa Kielektroniki wa Tume (TSCMIS) ambaye 
pia ni Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Ilala, Subira Mwakibete akitoa neneo la shukrani kwa 
Katibu wa TSC (hayupo pichani) wakati wa ufunguzi 
wa mafanzo hayo uliofanyika Oktoba 10, 2022 katika 
Ukumbi wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kampasi ya 

Mazimbu – Morogoro. 



wa shule wanasajili wanafunzi 
kwa ajili ya kufanya mitihani ya 
Taifa kwa mfumo. Sasa itakuwa 
ni jambo lisiloeleweka kwa wewe 
mtumishi wa TSC kuanza kuleta 
visingizio ili tu usitumie mfumo, 
kwa kweli hatutaelewana,” 
alisema Nkwama.

Nkwama pia alimshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kwa jitihada zake za 
kuwajali walimu na kuamua 
kuitengea TSC bajeti kwa ajili ya 
ujenzi na uendeshaji wa mfumo 
huo. Vilevile, alitumia fursa hiyo 
kumpongeza Mhe. Angellah 
Kairuki kwa kuteuliwa kuwa 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
ambapo alieleza kuwa Waziri 
huyo ameelekeza kuongeza 
kasi ya matumizi ya mifumo ya 
kielektoniki katika shughuli za 
Serikali ili kuboresha upatikanaji 

wa huduma kwa wananchi. 
Awali akitoa taarifa za 

maendeleo ya mfumo huo, Mkuu 

wa Kitengo cha TEHAMA wa 
TSC ambaye pia ni Mratibu na 
Msimamizi wa ujenzi wa mfumo 
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HABARI 24
TSC YATOA MAFUNZO UTUMIAJI WA MFUMO WA TSCMIS

Washiriki wa mafunzo ya utumiaji wa Mfumo wa Kielektroniki wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSCMIS) wakiwa katika mafunzo hayo ndani ya 
Ukumbi wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kampasi ya Mazimbu – Morogoro, 

Oktoba 10, 2022.

Mmoja wa wakufunzi wa Mfumo wa Kielektroniki wa TSC (TSCMIS) akitoa wasilisho juu matumizi ya mfumo huo.



huo, Bi. Kainda Ndassa, alisema 
kuwa ujenzi wa mfumo huo 
uliochukua muda wa miaka miwili 
ulikamilika tarehe 31/08/2022 
ambapo kwa nyakati tofauti 
ulihusisha wataalam kutoka 
Taasisi mbalimbali ikiwewo 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Ofisi ya Rais 
Menejeimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mamlaka 
ya Serikali Mtandao na Vyuo Vikuu 
vya Sokoine na Mzumbe.

“Ninawashukuru Maafisa 
Wataalamu wote wa TEHAMA 
kutoka Taasisi mbalimbali 
za Serikali zikiwemo Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI, Ofisi ya Rais 
- Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA), Chuo 
Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA), 
na Chuo Kikuu Mzumbe) kwa 
kuratibu zoezi zima la uundaji wa 
mfumo huu,” alisema.

Alisema kuwa ujenzi wa 
Mfumo wa TSCMIS ambao 
unajumuisha moduli sita 
(6) umezingatia Mwongozo 
uliotolewa na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (eGA) na kufuata hatua 
mbalimbali katika ujenzi wake 
ambazo ni pamoja na kubainisha 
mahitaji (Requirement gathering), 
kusanifu na kujenga Mfumo 
(System Design and Development), 
majaribio (Testing), kusimika na 
kusimamia Mfumo (Operational 
and Maintenance). 

Alizitaja moduli hizo kuwa ni 
‘Disciplinary, Appeal, Gratuity and 
Pension Computation, Complaints, 
Registration, Visitors and Helpdesk’ 
ambazo zinahusika na uendeshaji 
wa mashauri ya nidhamu na rufaa, 
ukokotoaji wa mafao ya ajira za 
mkataba, malalamiko na dawati 

la msaada kwa wateja.
Mafunzo hayo yaliwahusisha 

watumishi wa TSC kutoka Wilaya 
za Mikoa ya Mwanza, Iringa, 
Dodoma, Dar es Salaam na Wilaya 
ya Morogoro ambaye ni mwenyeji 

wa mafunzo hayo huku Wilaya ya 

Kishapu ikishiriki kama Wilaya ya 

mfano. Vilevile baadhi ya Wakuu 

wa Shule kutoka Shule za Msingi 

na Sekondari walishiriki.
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HABARI 25
TSC YATOA MAFUNZO UTUMIAJI WA MFUMO WA TSCMIS

Washiriki wa mafunzo ya utumiaji wa Mfumo wa Kielektroniki wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSCMIS) wakiwa katika mafunzo hayo ndani ya 
Ukumbi wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kampasi ya Mazimbu – Morogoro, 

Oktoba 10, 2022.
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama (katikati kwa waliokaa) akiwa katika 
picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Menejimenti 
ya Tume pamoja na baadhi ya Wakuu wa Shule 
walioshiriki mafunzo ya utumiaji wa Mfumo wa TSCMIS 

yaliyofanyika Oktoba 10 – 13 mjini Morogoro.

Washiriki wa mafunzo ya utumiaji wa Mfumo wa 
Kielektroniki wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSCMIS) 
wakifuatilia mafunzo hayo ndani ya Ukumbi wa Chuo 
Kikuu cha Kilimo Sokoine kampasi ya Mazimbu – 

Morogoro, Oktoba 10, 2022.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama (katikati kwa waliokaa) akiwa katika 
picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Menejimenti 
ya Tume pamoja na Maafisa wa TSC kutoka Wilaya za 
Mkoa wa Iringa wakati wa mafunzo ya utumiaji wa 
Mfumo wa TSCMIS yaliyofanyika Oktoba 10 – 13 mjini 

Morogoro.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama (katikati kwa waliokaa) akiwa katika 
picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya 
Tume pamoja na maafisa kutoka TSC Makao Makuu na 
wakufunzi mafunzo ya utumiaji wa Mfumo wa TSCMIS 

yaliyofanyika Oktoba 10 – 13 mjini Morogoro.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya Tume pamoja na Maafisa wa TSC kutoka Wilaya ya Kishapu 
na Morogoro wakati wa mafunzo ya utumiaji wa Mfumo wa TSCMIS yaliyofanyika Oktoba 10 – 13 mjini Morogoro.

HABARI PICHANI
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya Tume pamoja na Maafisa wa TSC kutoka Wilaya za Mkoa wa 

Mwanza wakati wa mafunzo ya utumiaji wa Mfumo wa TSCMIS yaliyofanyika Oktoba 10 – 13 mjini Morogoro.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya Tume pamoja na Maafisa wa TSC kutoka Wilaya za Mkoa wa 
Dar es Salaam wakati wa mafunzo ya utumiaji wa Mfumo wa TSCMIS yaliyofanyika Oktoba 10 – 13 mjini Morogoro.

HABARI PICHANI



Na. Mwandishi Wetu - 
Dar Es Salaam. 

Mamlaka ya Elimu Tanzania 
(TEA) imepanga kutumia 
kiasi cha Sh. Bilioni 8.9 kwa 
ajili ya kufadhili miradi ya 

kuboresha miundombinu ya elimu 
nchini kupitia Mfuko wa Elimu wa 
Taifa katika mwaka wa fedha wa 
2022/2023 ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa majukumu yake ya 
kusaidia jitihada za Serikali katika 
kuwezesha upatikanaji wa elimu 
bora kwa usawa nchini.

Hayo yalibainishwa na Mtendaji 
Mkuu wa TEA, Bi. Bahati Geuzye 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu utekelezaji na 
uelekeo wa Bajeti ya TEA katika 
ukumbi wa mikutano wa Idara ya 
Habari - MAELEZO jijini Dar es Salaam 
tarehe Agosti 4, 2022.

Alifafanua kuwa kiasi hicho cha 
fedha kitatumika kujenga jumla ya 
miradi 96 katika Shule za Msingi na 
Sekondari Tanzania bara pamoja na 
Taasisi mbili za elimu ya juu Tanzania 
Zanzibar.

Alisema miradi hiyo ni pamoja na 
ujenzi wa madarasa 99, matundu ya 
vyoo 792, maabara 10 za masomo 
ya sayansi kwa ajili ya shule tano za 
sekondari, nyumba za Walimu 52 na 
mabweni 10. 

Miradi mingine ni ujenzi wa 
miundombinu ya wanafunzi wenye 
mahitaji maalum inayojumuisha 
madarasa 10, matundu ya vyoo 40 
pamoja na mabweni mawili katika 
shule sita zenye watoto wenye 
mahitaji maalum. 

Aliongeza kuwa vigezo 
vinavyotumika kuchagua wanufaika 
wa ufadhili wa Mfuko wa Elimu ni 
pamoja na kuangalia shule zenye 

uhaba mkubwa wa miundombinu 
kutokana na kuwa na idadi kubwa 
ya wanafunzi, usajili wa shule na 
orodha ya maombi ya ufadhili iliyoko 
kwenye kanzidata za TEA. 

Bi. Geuzye alisema katika mwaka 
wa fedha 2021/2022, kiasi cha Shs. 
Bilioni 8.8 zilitumika kugharimia 
ufadhili wa miradi 160 ya kuboresha 
miundombinu ya elimu katika 
shule 151 nchini ikijumuisha ujenzi 
wa madarasa 210 katika Shule 70, 
Maabara 2 za sayansi katika shule za 
sekondari zenye mahitaji maalum, 
Matundu ya vyoo 1,920 katika shule 
80, vifaa vya kujifunzia na kufundishia 
na uendelezaji wa miundombinu 
katika shule tisa za watoto wenye 
mahitaji maalum pamoja na ofisi 
mbili za Walimu katika shule mbili. 

Mtendaji Mkuu wa TEA aliendelea 
kuhimiza wadau mbalimbali wa 
elimu kutoa ufadhili wa miradi ya 
elimu kupitia Mfuko wa Elimu wa 
Taifa ambao una jukumu la Kisheria 
la kuratibu michango inayotolewa 
katika Sekta ya  Elimu nchini ili 
kuwezesha Serikali kuwa na takwimu 
sahihi za wachangiaji na thamani ya 
michango. 

“Taasisi au watu wanaochangia 
kupitia TEA wanatambuliwa rasmi 

kwa kupewa cheti maalum na 
wanaweza kuomba nafuu ya kodi 
kwa Kamishna wa Kodi ya Mapato 
Nchini (TRA). Hii ni kwa mujibu 
wa Kifungu cha 12 cha Sheria ya 
Mfuko wa Elimu ya Mwaka 2001 na 
Kifungu cha 16 cha Sheria ya Mapato 
ya mwaka 2006.” Alisema Mtendaji 
Mkuu huyo 

Kuhusu utekelezaji wa Mfuko wa 
Kuendeleza Ujuzi (SDF), Mtendaji 
Mkuu huyo wa TEA alisema hadi 
kufikia mwezi Juni 2022 kiasi cha Shs 
Bilioni 8.6 kimetolewa kwa ajili ya 
kufadhili miradi 81 ambapo jumla ya 
wanufaika 33,510 ikiwa ni Wanaume 
17,257 (51.5%) na Wanawake 16,253 
(48.5%) wamepatiwa mafunzo. 

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) 
ni Taasisi ya Umma inayofanya kazi 
chini ya usimamizi wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia. TEA 
inaratibu Mfuko wa Elimu wa Taifa 
ambao unasaidia jitihada za Serikali 
katika kuboresha miundombinu 
ya elimu kwa lengo la kuongeza 
ubora wa elimu na upatikanaji wake 
kwa usawa. Aidha, TEA inaratibu 
Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi (SDF) 
unaofadhiliwa na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Benki 
ya Dunia.
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BILIONI 8.9 KUTUMIKA KATIKA MIRADI YA 
KUBORESHA MIUNDOMBINU YA ELIMU NCHINI 

KATIKA MWAKA WA FEDHA 2022- 2023.
•	 Nyumba za Walimu 52, Madarasa 99, Matundu 792 ya Vyoo, Maabara 10 za Masomo 

ya Sayansi na Mabweni 10 kujengwa; 
•	 Miundombinu ya wanafunzi wenye mahitaji maalum yajumuishwa; na 
•	 Vigezo vya unufaika ni pamoja na shule zenye uhaba mkubwa wa miundombinu 

kulingana na idadi ya wanafunzi, usajili wa shule na maombi ya ufadhili.



Na Mwandishi Wetu – 
Morogoro.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama amepongezwa 

kwa kuimarisha uhusinao na 
ushirikiano kati ya Tume hiyo 
na ofisi za Elimu za Mikoa na 
Halmashauri nchini.

Pongezi hizo zimetolewa 
Oktoba 10, 2022 na Katibu 
Tawala Msaidizi (Elimu) Mkoa 
wa Morogoro, Germana 
Mng’aho wakati Katibu wa TSC 
alipotembelea Ofisi ya Katibu 
Tawala Mkoa wa Morogoro 
ambapo TSC ilikuwa inaendesha 
mafunzo ya utumiaji wa mfumo 
wa Kielektoniki (TSCMIS) kwa 
watumishi wake mkoani humo. 

“Nakupongeza Katibu kwa 
utendaji kazi wako mzuri, tangu 

umeingia katika nafasi hiyo 
tumeona mabadiliko makubwa. 
Kumekuwa na ushirikiano 
mkubwa kati ya TSC na sisi Maafisa 
Elimu katika ngazi ya Halmashauri 
kitu ambacho hakikuwepo siku za 
nyuma,” alisema.

Afisa Elimu huyo aliongeza 
kuwa ushirikiano huo umesaidia 
vyombo hivyo vya elimu kutatua 
changamoto za walimu kwa 
pamoja na kwa wakati, hivyo 
kusaidia walimu kupata huduma 
bora ikiwa ni sehemu ya kutimiza 
azma ya Serikali ya Awamu ya 
Sita ya kuboresha mazingira ya 
utendaji kazi ya walimu.

Aidha, aliipongeza TSC kwa 
kuamua kujenga mfumo wa 
TSCMIS kwa ajili ya kutoa majibu 
ya changamoto mbalimbali 
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NKWAMA APONGEZWA KWA KUIMARISHA UHUSIANO 
KATI YA TSC NA OFISI YA ELIMU MKOA, HALMASHAURI

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
akisaini daftari la wageni kwenye Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro 
Oktoba 10, 2022. Pembeni yake ni Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya 

Serikali TSC, Gerard Chami.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa 
kwanza kushoto) akiongea na Katibu Tawala Msaidizi (Elimu) Mkoa wa 
Morogoro, Bi. Germana Mng’aho wakati alipotembelea Ofisi ya Katibu Tawala 

Mkoa wa Morogoro Oktoba 10, 2022.



zinazowakabili walimu huku 
akieleza kuwa mfumo huo 
utawafanya walimu wasilazimike 
kuondoka kwenye vituo vyao vya 
kazi kwa ajili ya kutafuta huduma.

Kwa upande wake Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
alisema kuwa mfumo wa TSCMIS 
unatarajiwa kuanza kutumika 
kwa Wilaya za Mikoa ya Dar es 
Salaam, Dodoma, Iringa, Mwanza 
na Wilaya za Kishapu na Morogoro 
ambapo mafunzo yametolewa 
huku akieleza kuwa dhamira 
ya TSC ni kuona ofisi zake zote 
zinatumia mfumo huo kurahisisha 
kuhudumia walimu kwa wakati, 
weledi na uwazi. 

Alieleza kuwa mfumo huo una 
faida lukuki kwa TSC na wadau 
ikiwa ni pamoja na kuboresha 
utekelezaji wa majukumu katika 
kuwahudumia walimu kwa 
ufanisi na kuondoa malalamiko 

ya walimu yanayosababishwa na 
kuchelewa kupata huduma. 

“Mfumo wa TSCMIS  
utarahisisha mchakato wa 
kushughulikia mashauri ya 
nidhamu na Rufaa za Walimu 
kuanzia ngazi ya Shule, Ofisi za 
Wilaya hadi Makao Makuu. Vilevile, 
Mfumo utasaidia kusimamia na 
kufanya ufuatiliaji wa hatua za 
Mashauri ya Nidhamu na Rufaa 
za Walimu kuanzia ngazi ya Shule 
hadi Makao Makuu,” alisema. 

Aliongeza kuwa mfumo huo 
utakuwa na uwezo wa kutoa 
mrejesho (feedback) kuhusu 
malalamiko yaliyowasilishwa 
pamoja na kupunguza matumizi 
ya karatasi na kuboresha utunzaji 
na upatikanaji wa taarifa pamoja 
na kurahishisha mawasiliano na 
utendaji kazi katika Ofisi za Tume 
kuanzia ngazi ya Wilaya, Makao 
Makuu na Wadau mbalimbali.
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Katibu Tawala Msaidizi (Elimu) Mkoa wa Morogoro, Bi. Germana Mng’aho 
akiongea na Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama (hayupo pichani) katika Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro 

Oktoba 10, 2022.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
(kulia) akiongea Katibu Tawala Msaidizi (Elimu) Mkoa wa Morogoro, Bi. 
Germana Mng’aho wakati alipotembelea Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa 

Morogoro Oktoba 10, 2022.



Na Mwandishi Wetu - Pangani.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Pangani imesema wilaya 
hiyo inahitaji Walimu 87 

wa shule za Msingi na Walimu 
17 wa Sayansi kwa upande wa 
shule za Sekondari ili kumaliza 
changamoto ya upungufu wa 
walimu wilayani hapo. 

Kauli hiyo imetolewa na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya 
ya Pangani, Bw. Kaunga Kaunga 
wakati akizungumza na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali wa TSC, Gerard Chami 
alipofika ofisini hapo hivi karibuni 
kwa lengo la kupata taarifa juu 
ya utekelezaji wa majukumu ya 
Tume hiyo wilayani hapo.

Kaunga alisema Wilaya hiyo 
ina jumla ya shule za msingi 32 

na shule za sekondari nane (8) 
pamoja na shule shikizi saba (7) 
huku ikiwa na jumla ya walimu 
357 ambapo katika idadi hiyo, 
walimu 211 ni wa shule za Msingi 
na 146 ni wa shule za sekondari.

“Walimu wetu wanajitahidi 
kufanya kazi kwa bidii katika 
kufundisha wanafunzi, lakini hawa 
tulionao bado hawajatosheleza 
tukilinganisha shule tulizonazo. 
Tulifanya tathmini tukaona 
kwamba tunahitaji walimu 87 wa 
shule za msingi na 17 wa shule 
za sekondari kwa masomo ya 
sayansi. Tunaamini kwa kadiri 
serikali itakavyoweza itaendelea 
kuongeza walimu ili kumaliza 
upungufu uliopo,” alisema.

Akizungumzia kuhusu 
maendeleo ya walimu Kaunga 
alisema katika kipindi cha miaka 
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WALIMU 87 MSINGI, 17 SEKONDARI WAHITAJIKA 
KUMALIZA TATIZO LA UPUNGU WA WALIMU PANGANI

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Pangani, Bw. Kaunga Kaunga (wa 
kwanza kulia) akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya ofisi ya TSC 
Wilaya ya Pangani kwa Mkuu wa Kitengo cha Mawasilano ya Serikali wa 
TSC, Gerard Chami wakati Mkuu huyo wa Kitengo alipofanya ziara wilayani 

hapo hivi karibuni.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasilano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami 
akizungumza na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Pangani, Bw. 

Kaunga Kaunga katika ofisi za TSC wilayani Pangani hivi karibuni.



miwili, 2020/2021 na 2021/2022 
TSC wilayani hapo ilipandisha 
vyeo walimu 74 katika madaraja 
mbalimbali ambapo walimu 44 ni 
wa shule za sekondari na 40 ni wa 
shule za msingi huku mwalimu 
mmoja (1) akibadilishiwa cheo 
baada ya kujiendeleza kielimu.

“Kazi ya kuwapandisha vyeo 
walimu na kuwabadilishia cheo 
baada ya kujiendeleza kielemu 
ni endelevu, kuna wakati anakuja 
mwalimu mmoja mmoja akiwa 
na tatizo maalum, hao nao 
tumeendelea kuwashughulikia 
kwa kushirikiana na mamlaka 
zingine. Hata sasa tuna walimu 
29 wenye sifa za kubadilishiwa 
cheo ambao tunaendelea 
kuwashughulikia ili kukamilisha 

taratibu zao,” alisema.
Kwa upande wa hali ya 

nidhamu kwa walimu, kiongozi 
huyo alisema kuwa walimu 
wameendelea kutekeleza 
majukumu yao kwa kuzingatia 
sheria kanuni na taratibu na 
kufanya mashauri ya nidhamu 
kupungua ambapo katika kipindi 
cha kuanzia Julai 2019 hadi 
Septemba 2022 walimu saba (7) 
ndio waliofunguliwa mashauri 
ya nidhamu huku akieleza kuwa 
mafaniko hayo yanatoakana na 
elimu inayotolewa na Tume hiyo. 

“Wakuu wa Shule wanajitahi 
kusimamia masuala ya nidhamu 
na maadili ya Walimu  kama 
mamlaka ya kwanza ya nidhamu 
kwa mwalimu kwa mujibu wa 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Sura 448. Hata hivyo, 
tunaona kuna changamoto 
ya baadhi yao kushindwa 
kuchukua hatua kwa makosa 
yaliyo kwenye mamlaka zao. 
Tunaendelea kuwaelimisha ili 
waweze kusimamia walimu kama 
inavyohitajika,” alisema.

Kaunga alihitimisha kwa 
kueleza kuwa Ofisi ya TSC Pangani 
inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwemo upungufu wa 
vitendea kazi vya ofisi, upungufu 
wa watumishi ambapo kwa sasa 
ofisi hiyo ina watumishi wawili 
(2) pekee pamoja na kutokuwa 
na chombo cha usafiri kwa ajili ya 
kuwafikia walimu kwa wakati.
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WALIMU 87 MSINGI, 17 SEKONDARI WAHITAJIKA 
KUMALIZA TATIZO LA UPUNGU WA WALIMU PANGANI

Picha ya pamoja kati ya Mkuu wa Kitengo cha Mawasilano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami (katikati), Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Pangani, Bw. Kaunga Kaunga (kushoto) na Afisa wa TSC katika Ofisi ya TSC 

Pangani.



Na Mwandishi Wetu – Mkinga.

Wilaya ya Mkinga ni 
moja kati ya Wilaya 
8 za Mkoa wa Tanga 
na ina Tarafa mbili 

(2) zenye jumla ya Kata ishirini 
na mbili (22). Ofisi ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Mkinga inahudumia jumla ya 
Walimu 896 ambapo walimu 556 
ni wa shule za msingi na 340 ni 
wa sekondari huku walimu hao 
wakiwa katika shule 82 za msingi 
na shule 15 za sekondari mtawalia. 

Akizungumza na jarida hili hivi 
karibuni Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC Wilaya ya Mkinga, Thomas 
Mnkande alieleza kuwa katika 
mwaka wa fedha 2022/2023 
jumla ya walimu 39 waliajiriwa na 
kusajiliwa ambapo walimu 19 ni 
wa shule za msingi na walimu 20 
wakiwa ni wa shule za Sekondari.

Alibainisha kuwa moja ya 
majukumu yanayotekelezwa na 
ofisi yake ni kuthibitisha kazini 

walimu baada ya kukidhi vigezo 
wakati wa muda wa matazamio 
ambapo katika mwaka wa fedha 
2021/2022 jumla ya walimu 88 
walithibitishwa kazini, kati ya hao 
walimu 63 ni wa shule za msingi 
na walimu 25 ni wa shule za 

sekondari.
Kaimu Katibu Msaidizi huyo 

aliongeza kuwa katika mwaka 
wa fedha 2021/2022 walimu 173 
walipandishwa vyeo ambapo 
katika idadi hiyo walimu 110 ni 
wa shule za msingi na 63 ni wa 
shule za Sekondari huku akiweka 
bayana kuwa zoezi hilo lilizingatia 
taratibu zote zinazohusika.                         

“Zoezi hili lilizingatia taratibu 
zote ikiwa ni pamoja na 
Mwajiri kuwasilisha orodha ya 
Walimu waliotengewa bajeti na 
waliopendekezwa kupandishwa 
vyeo kwenye Mamlaka ya ajira 
na nidhamu, Kamati ya Tume 
kufanya kikao cha kuwapandisha 
Walimu vyeo na kuwabadilisha 
kada Walimu waliojiendeleza, 
Tume kuwasilisha orodha 
ya waliopandishwa vyeo 
na kubadilishiwa kada kwa 
mwajiri pamoja na kuandaa 
barua za kuwapandisha 
vyeo na kuwabadilishia vyeo 
waliojiendeleza,” alifafanua. 
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MNKANDE AELEZA MAFANIKIO YA TSC WILAYA YA MKINGA

Kikao kati ya Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC 
Makao Makuu, Gerard Chami (wa kwanza kulia) pamoja na watumishi wa 
TSC Wilaya ya Mkinga kikiwa kinaendelea. Kikao hicho kimefanyika hivi 

karibuni katika ofisi za TSC wilayani Mkinga hivi karibuni.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Mkinga, Thomas Mnkande 
akifafanua taarifa ya utekelezaji wa ofisi hiyo wakati wa kikao cha watumishi 
wa ofisi hiyo na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali wa TSC 

kilichofanyika hivi karibuni.



Pamoja na hayo, katika 
mwaka wa fedha 2021/2022 TSC 
Wilaya ya Mkinga   ilifanikiwa 
kuwabadilishia cheo walimu 78 
baada ya kujiendeleza kielimu 
ambapo katika idadi hiyo walimu 
62 ni wa shule za msingi na 16 wa 
shule za sekondari.                                                           

Kuhusu nidhamu kwa walimu, 
Mnkande anaeleza kuwa hali 
ya nidhamu ya walimu wilayani 
hapo inaendelea kuwa nzuri 
kwasababu ya mafunzo ya   mara 
kwa mara yanayotolewa na Tume 
hiyo jambo ambalo limewafanya 
Walimu kuzingatia sheria na 
kanuni za Utumishi wa Walimu 
na hivyo kujiepusha na makosa 
mbalimbali ya kinidhamu. 

“Katika kipindi cha kunzia 
mwaka wa fedha 2019/2020 
hadi 2022/2023 tumekuwa na 
mashauri 38 ya walimu. Mwaka 
wa fedha 2019/2020 tulikuwa na 
mashauri 27, mwaka 2020/2021 
mashauri sita (6), mwaka 
2021/2022 mashauri 4 na mwaka 
huu 2022/2023 tumepokea shauri 
moja. Ukiangalia tulikotoka 
na tunakoelekea unaweza 

ukaona kuna kazi imefanyika na 
kumekuwa na mabadiliko kwa 
walimu wetu,” alisema.

“Pamoja na mafanikio hayo ya 
kuimarika kwa nidhamu, lazima 
nikiri kuwa bado kuna baadhi 
ya Wakuu wa Shule ambao 
wanashindwa kusimamia na 
kutekeleza wajibu wao kama 
sheria inavyowataka kufanya. 
Pamoja na kwamba tumekuwa 
tukiwaelimisha mara kwa mara, 
tumegundua kuwa moja ya 

sababu za kushindwa kutekeleza 
wajibu wao ni hofu ya kulaumiwa 
na kuonekana wabaya kwa 
walimu wanaowachukulia hatua 
za sheria,” Mnkande aliongeza.

Anahitimisha kwa kueleza 
kuwa ofisi yake inajivunia 
kwakuwa matatizo ya Walimu 
yameendelea kutatuliwa kwa 
haraka mara yanaporipotiwa na 
pia, walimu wanapapata uhuru 
wa kutosha kueleza changamoto 
zao.
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (kushoto) akizungumza wakati wa kikao kilichowahusisha 
watumishi wa TSC Wilaya ya Mkinga kilichofanyika katika ofisi za TSC 

Mkinga hivi karibuni.

Mmoja wa watumishi wa TSC Wilaya ya Mkinga 
akichangia hoja wakati wa kikao cha watumishi hao 
na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kilichofanyika katika ofisi za TSC wilayani Mkinga hivi 

karibuni.

Picha ya pamoja kati ya Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami (wa 
kwanza kutoka kushoto) na watumishi wa TSC Wilaya 

ya Mkinga.
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami (kulia) akizungumza na 
Kaimu Katibu Msadizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Handeni, Elizabeth Chikira katika ofisi 

za TSC Handeni hivi karibuni.

Kaimu Katibu Msadizi 
wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya 
ya Handeni, Elizabeth 
Chikira akizungumza 
na Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano 
ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (hayupo 
pichani) katika ofisi 
za TSC Handeni hivi 

karibuni.

Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao 
Makuu, Gerard Chami 
(kulia) akimwonesha 
jambo Kaimu Katibu 
Msadizi wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) Wilaya ya 
Handeni, Elizabeth 
Chikira katika ofisi 
za TSC Handeni hivi 

karibuni.

HABARI PICHANI



Na Mwandishi Wetu – Muheza.

Kaimu Katibu Msaidizi wa 
Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Muheza, Fatma Rajab 

alisema kuwa wilaya hiyo ina jumla 
ya Walimu wa Shule za Sekondari 
576 ambapo wanaume ni 393 na 
wanawake ni 183 huku Walimu 
wa Shule za Msingi wakiwa ni 
780 ambapo wanawake ni 407 na 
wanaume ni 373.

Fatma alieleza hayo hivi 
karibuni wakati alipotembelewa 
na Maafisa wa Kitengo cha 
Mawasilano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu kwa lengo la 
kupata taarifa juu ya namna ofisi 
hiyo inavyowahudumia walimu 
ambapo alieleza kuwa Wilaya hiyo 
ina jumla ya Shule 146 za Serikali 
zikiwemo Shule 113 za Msingi, 
Shule 33 na Sekondari na Shule 
Shikizi 04.

Akizungumzia utekelezaji wa 
majukumu ya ofisi hiyo, Fatma 

alisema¬ kuwa Mwezi Julai 2022 
ofisi yake ilipokea jumla ya walimu 
46, ambapo walimu wa Shule za 
Msingi walikuwa 18 na walimu wa 
Shule za Sekondari walikuwa 28 
ambapo ofisi hiyo ilifanya jukumu 
la kuwasajili na kuwapa barua 
za ajira kwa mujibu wa Sheria ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
Sura 448. 

Kuhusu kupanda vyeo kwa 
walimu, Kaimu Katibu Msaidizi 
huyo alieleza kuwa katika mwaka 
wa Fedha 2021/2022 jumla ya 
Walimu 314 walipandishwa vyeo, 
kati ya hao walimu 217 ni wa 
Shule za Msingi na 67 walikuwa ni 
kutoka Shule za Sekondari huku 
walimu wawili (2) wakibadilishiwa 
cheo baada ya kujiendeleza 
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami 
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kielimu.
Alieleza kuwa katika kipindi 

cha miaka mitatu kuanzia Julai 
2019 hadi Juni 2022 Ofisi ya TSC 
Muheza imeshughulikia mashauri 
ya nidhamu 22 ambapo mwaka 
2019/2020 kulikuwa na mashauri 
tisa (9), mwaka 2020/2021 
mashauri sita (6) na mwaka 
2021/2022 kulikuwa na mashauri  
saba (7).

“Katika mashauri 22 
yaliyofunguliwa, mashauri 18 
yalihusu utoro na  mengine 
yalihusu uhusiano wa kimapenzi 
na mwanafunzi (1), kukiuka 
maadili ya kazi (1), kukataa 
uhamisho (1) na kughushi vyeti 
(1). Katika makosa hayo walimu 
16 walifukuzwa kazi na walimu 
6 walipewa adhabu nyingine 
zikiwemo kukatwa mshahara kwa 
15% kwa muda wa miaka mitatu 
pamoja na onyo,” Fatma alieleza. 

Kaimu Katibu Msaidizi huyo 

alifafanua kuwa Mamlaka za 
Wakuu wa Shule katika Kusimamia 
Maadili ya Utumishi Walimu 
yanatekelezwa kwa ufanisi kwa 
vile wakuu wa shule wanasimamia 
ipasavyo majukumu yao 
kuakikisha walimu wanafanya 
kazi kwa bidii kwa kufuata Sheria 
na Kanuni za Utumishi wa Walimu, 
pia wamefanikiwa kuthibiti  utoro 
kwa walimu.

“Ofisi ya TSC muheza inajivunia 
mambo mbalimbali kutoka kwa 
Walimu tunaowasimamia kwa 
kuwa asilimia kubwa wanazingatia 
sheria kanuni na taratibu katika 
kutekeleza majukum yao. Idadi 
ya makosa yanayotokana na 
Utoro yanapungua kwa kiasi 
kikubwa kila mwaka kwa vile 
Walimu wanaelimishwa kuhusu 
kuzingatia Miiko na Maadili ya 
kazi ya ualimu,” alisema Fatma. 

Akieleza kuhusu changamoto 
za walimu, Fatma alisema kuwa 

miongoni mwa hizo ni baadhi 
ya walimu kutokujiendeleza 
kitaaluma jambo ambalo 
linasababisha kukosa sifa za 
kupanda vyeo vya juu zaidi badala 
yake wanaishia kwenye vyeo vya 
ukomo, baadhi ya walimu kukopa 
bila kuwa na malengo sahihi ya 
fedha kitu kinachosabasha fedha 
za mkopo kuishia katika matumizi 
yasiyo na tija pamoja na baadhi 
ya walimu kukopa kupita kiasi 
jambo ambalo linasababisha 
kushindwa kutekeleza majukumu 
yao vizuri kutokana na usumbufu 
wa kudaiwa.

“Tunaendelea kutoa elimu 
ili kuhahakisha changamoto 
hizi zinamalizika na walimu 
wanafanya kazi wakiwa na 
amani na kuongeza tija katika 
kuwafundisha wanafunzi,” 
alisema.
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Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Katibu wa Ofisi ya Rais 
– Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Mbena Nkwama, 

ndc amekipongeza kikosi cha 
wachezaji wa michezo mbalimbali 
wa Tume kwa kushiriki na kupata 
ushindi wakati wa Mashindano ya 
Kitaifa ya Michezo ya Shirikisho 
la Michezo ya Wizara na Idara 
za Serikali Tanzania (SHIMIWI) 
iliyofanyika Mkoani Tanga hivi 
karibuni. 

Ametoa pongezi hizo kwa 
wanamichezo hao walioshiriki 
kwenye michezo mbalimbali 
wakiwawakilisha wachezaji 
wengine wa Tume ikiwemo 
michezo ya mpira wa pete, karata, 
draft, mbio za baiskeli, riadha, 
darts na kurusha tufe mara baada 
ya kupokea vikombe viwili na 
medali mbili kutoka kwa Katibu 
wa Klabu ya Michezo ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC Sports 
Club), Enid Geofrey Mwabulambo 
wakati wa Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Tume uliofanyika 
hivi karibuni. 

Katibu Nkwama alitumia fursa 
hiyo pia kuwaasa wanamichezo 

wa Tume hiyo kuongeza juhudi 
zaidi katika kufanya mazoezi ili 
kuongeza kasi kwenye ushiriki 
wa michezo licha ya michezo 
kuwa ni ajira kwa wanamichezo 
wengine kwani pia inaleta afya na 
kujenga mahusino mazuri baina 
ya wanamichezo kutoka maeneo 
tofauti na ndani ya Serikali hivyo 
anaamini itaongeza ufanisi zaidi 
katika ufanyaji kazi. 

“Licha ya kuwa michezo ni ajira 
lakini kwa wengine wanaoenda 
kwenye mashindano makubwa 
huwa kubwa zaidi ni kujenga afya, 
mahusiano na kupumnzisha mwili 
baada ya kazi kwakuwa huwezi 
kila siku kuwa ofisini tu unafanya 

kazi muda wote kwahiyo ni vizuri 
kuongeza ushiriki na wakati 
mwingine hali itakaporuhusu 
zaidi tutaweka ulazima wa watu 
kushiriki ili tuibue vipaji vingine 
zaidi vilivyojificha.”alisema Katibu 

Aidha Katibu amewataka 
viongozi wa Michezo wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
kuhakikisha wanaongeza kasi 
zaidi katika kutafuta wadhamini 
wa michezo ambao kwa sehemu 
kubwa ni wadau wa Tume 
hapa nchini ikiwa ni pamoja 
na kudumisha utamaduni wa 
mazoezi ya kila mwisho wa 
wiki kutekeleza maelekezo ya 
Serikali kwa Watumishi wake ili 
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kuendeleza michezo na washiriki 
wanapokwenda SHIMIWI na 
kwenye mashindano mengine 
waweze kurudi na vikombe vingi 
zaidi. 

“Hata ikiwezekana pale hali ya 
fedha itakaporuhusu basi Tume 
Makao Makuu Dodoma na Ofisi 
zake Wilayani tuwe tunafanya 
mabonanza angalau mara moja au 
mbili kwa mwezi. Mimi na viongozi 
wengine wa Tume tutakuwa 
mstari wa mbele kuibeba na 
kuipeperusha bendera ya Tume, 
na tukifanya hivi kila mwezi 
visukari vitakimbia. Michezo ya 
aina hiyo inatufurahisha na huu 
utaratibu ukiendelezwa hata 

tukishiriki SHIMIWI tutarudi na 
vikombe vingi zaidi”. Alisema 

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Klabu ya Michezo Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Ndg. Gerard 
Julius Chami, alisema licha ya 
mpambano kuwa mkali katika 
mashindano hayo, wanamichezo 
wote walioiwakilisha Tume 
walicheza na kupambana kwa 
kiwango kikubwa bila kukata 
tamaa licha ya baadhi ya michezo 
kutopata matokeo mazuri. 

Michezo ya Shirikisho la 
Michezo ya Wizara na Idara 
za Serikali Tanzania (SHIMIWI) 
ilifanyika Mkoani Tanga kuanzia 
tarehe 01 hadi 15 mwezi 

Oktoba, 2022 kwa kushirikisha 
wanamichezo kutoka Wizara 
na Taasisi mbalimbali ikiwemo 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
iliyoshirikisha wanamichezo 13 
na hivyo kuibuka Mshindi wa 
Pili na kupata Medali ya Silver 
katika mchezo wa Kurusha Tufe 
(Wanawake), Mshindi wa Tatu na 
kupata Kombe katika Mchezo wa 
Vishale (Darts kwa Wanawake), 
Mshindi wa Tatu na kupata 
Kombe katika Mchezo wa Draft 
(Wanawake), kuingia nafasi ya 
nusu fainali katika Mchezo wa 
Karata (Wanawake), kuingia fainali 
katika Mchezo wa Riadha Wazee 
(Wanawake) dhidi ya wapinzani 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, kuingia nafasi ya nusu 
fainali katika Mchezo wa Riadha 
Wazee (Wanaume), kuingia 
nafasi ya fainali katika Mchezo 
wa Riadha Mita 100 (Wanawake), 
kuingia nafasi ya fainali katika 
Mchezo wa Riadha kupokezana 
vijiti (Relay Wanawake) dhidi ya 
wapinzani Wizara ya Uchukuzi na 
Usafirishaji na washindi wa 20 kati 
ya 38 katika Mchezo wa Mbio za 
Baiskeli Kilomita 45 (Wanaume). 
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